2024.02.21ท่องเที่ยว • วัฒนธรรม • ประเพณี• ภาษาญี่ปุ่น
ทำไมคนญี่ปุ่นถึงใส่รองเท้าเกี๊ยะ
รู้หรือไม่….ทำไมคนญี่ปุ่นถึงใส่รองเท้าเกี๊ยะ?!
รองเท้าเกี๊ยะ หรือ เกะตะ เป็นรองเท้าที่ทำจากไม้ ตรงกลางจะใช้ผ้าฝ้าย ผ้าไหม หรือหนัง ผูกเป็นเงื่อนให้สวมเท้าเข้าไปได้ เป็นแบบคีบระหว่างนิ้วโป้ง และนิ้วชี้ เมื่อใส่ยูกาตะก็จะใส่เกะตะด้วยเท้าเปล่า ไม่ใส่ถุงเท้า ให้ความรู้สึกไม่เป็นพิธีการมากนัก แต่หากใส่กับกิโมโนก็จะใส่ถุงเท้าด้วย เพื่อความเป็นทางการมากขึ้น
โดยจุดประสงค์ที่ชาวญี่ปุ่นใส่รองเท้าเกี๊ยะก็เพื่อป้องกันไม่ให้เท้าหรือปลายชุดยูกาตะหรือกิโมโนลากไปกับพื้นแล้วเปื้อนดินเปื้อนโคลนนั่นเองค่ะ 😊
ที่มา https://www.marumura.com/geta/
![](https://www.personnelconsultant.co.th/jobseeker/wp2023/wp-content/uploads/2024/02/Photo-for-website-column-content-1-3.png)